Tình nguyện tham gia phòng, chống dịch COVID-19 được hưởng chế độ gì?

Thứ bảy - 19/06/2021 06:15
* Hỏi: Con tôi muốn tình nguyện tham gia phòng, chống dịch COVID-19? Vậy xin hỏi, con tôi có được hỗ trợ gì không?

* Hỏi:

 

Con tôi muốn tình nguyện tham gia phòng, chống dịch COVID-19? Vậy xin hỏi, con tôi có được hỗ trợ gì không?

 

Chị Võ Minh Yến (TP Tuy Hòa)

 

* Trả lời:

 

Ông Nguyễn Hương Quê (Chủ nhiệm Đoàn Luật sư Phú Yên) trả lời:

Theo mục 1, Nghị quyết 58/NQ-CP- Nghị quyết phiên họp Chính phủ thường kỳ tháng 5/2021 quy định về công tác phòng, chống dịch COVID-19, đồng ý áp dụng chế độ trong thời gian tình nguyện tham gia phòng, chống dịch COVID-19 đối với học viên, sinh viên các trường đại học, cao đẳng, học sinh các trường đào tạo hệ trung cấp khối ngành sức khỏe, người có chuyên môn y tế không hưởng lương ngân sách, như sau:

 

Về chế độ bồi dưỡng chống dịch: Được hưởng 300.000 đồng/người/ngày khi thực hiện các nhiệm vụ quy định tại khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 16/NQ-CP ngày 8/2/2021; được hưởng 200.000 đồng/người/ngày khi thực hiện các nhiệm vụ quy định tại khoản 2 Điều 2 Nghị quyết 16/NQ-CP.

 

Về chế độ hỗ trợ tiền ăn và chi phí phục vụ nhu cầu sinh hoạt trong thời gian phải ở lại nơi tình nguyện: Được hưởng 120.000 đồng/người/ngày, gồm tiền ăn là 80.000 đồng (theo mức quy định tại khoản 5 Điều 2 Nghị quyết 16/NQ-CP) và 40.000 đồng chi phí phục vụ nhu cầu sinh hoạt (theo mức quy định tại điểm b khoản 5 Điều 1 Nghị quyết 16/NQ-CP).

 

Về số ngày hưởng: Tính theo số ngày thực tế tham gia chống dịch theo phân công của cấp có thẩm quyền, kể cả ngày nghỉ, ngày lễ, tết.

 

Về thời điểm áp dụng: Từ ngày 1/1/2021

 

Về nguồn kinh phí: Từ nguồn dự phòng ngân sách Trung ương.

 

LỆ VĂN (ghi)

Nguồn tin: baophuyen.com.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
Tin hot trong tuần
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây